CSIO test Kit: ਹੁਣ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਟੇਸਟ ਹੋਣਗੇ ਸਿਰਫ਼ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਪੰਜ ਰੁਪਏ 'ਚ, ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ CSIO test Kit: ਹੁਣ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਟੇਸਟ ਹੋਣਗੇ ਸਿਰਫ਼ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਪੰਜ ਰੁਪਏ 'ਚ, ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ
BREAKING NEWS
Search

Date

Your browser is not supported for the Live Clock Timer, please visit the Support Center for support.
CSIO Test Kit

ਹੁਣ ਕੈਂਸਰ ਸਹਿਤ ਕਈ ਰੋਗਾਂ ਦੇ ਟੇਸਟ ਹੋਣਗੇ ਸਿਰਫ਼ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਪੰਜ ਰੁਪਏ ‘ਚ, ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ

310

CSIO Test Kit: ਗੰਭੀਰ  ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਬੇਹੱਦ ਸੌਖ ਅਤੇ ਸਸ‍ਤੇ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗੀ

Chandigarh 28 November 2019:   CSIO test Kit-  ਗੰਭੀਰ ਰੋਗਾਂ ਨਾਲ ਪੀੜਿਤ ਮਰੀਜਾਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਦੀ ਖਬਰ ਹੈ ।  ਸੂਗਰ, ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ , ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੇਸ਼ਰ , ਛਾਤੀ ਕੈਂਸਰ ਆਦਿ ਰੋਗੋਂ ਦਾ ਟੈਸਟ ਹੁਣ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਕਿੱਟ  ਦੇ ਜਰਿਏ ਸਸਤਾ ਅਤੇ ਆਸਾਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ।  ਚੰਡੀਗੜ ਸਥਿਤ ਕੇਂਦਰੀ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸਮੱਗਰੀ ਸੰਗਠਨ  (CSIO )  ਦੀ ਇਹ ਖੋਜ ਵਿਦੇਸੀ ਕਿੱਟ ਉੱਤੇ ਨਿਰਭਰਤਾ ਖਤਮ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ ।  ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕਿੱਟ ਨਾਲ ਟੈਸਟ ਕਰਨ ਤੇ ਮਰੀਜਾਂ ਨੂੰ ਫਿਲਹਾਲ 100 ਗੁਣਾ ਜਿਆਦਾ ਖਰਚ ਕਰਣਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ ।

CISO ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਡਾਇਗਨੋਸਿਸ ਲਈ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਮਹਿੰਗੀ  ਜਾਂਚ ਕਿੱਟ ਮੰਗਵਾਉਣ ਦੀ ਨੌਬਤ ਨਹੀਂ ਆਵੇਗੀ ।  ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹੀ ਅਜਿਹੀ ਕਿੱਟ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰ ਲਈ ਗਈ ਹੈ ,  ਜੋ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕਿੱਟ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ 100 ਗੁਣਾ ਘੱਟ ਮੁੱਲ ਉੱਤੇ ਉਪਲੱਬਧ ਹੋਵੇਗੀ । ਅਜਿਹਾ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸੇਂਸਰ ਨਾਲ ਸੰਭਵ ਹੋ ਸਕਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਸੈਂਸਰ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਵੱਖ – ਵੱਖ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਬਣਾਈ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਜਾਂਚ ਕਿੱਟ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸੰਭਵ ਹੋ ਸਕੇਂਗਾ ।  ਹੁਣ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵੀ ਕੰਪਨੀ ਅਜਿਹਾ ਸੈਂਸਰ ਨਹੀਂ ਬਣਾ ਰਹੀ ਸੀ ।  ਜਿਸ ਕਾਰਣ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਲੋਂ ਮੂੰਹ ਮੰਗੀ ਕੀਮਤ ਉੱਤੇ ਕਿੱਟ ਮੰਗਵਾਉਣੀ ਪੈਂਦੀ ਸੀ ।

ਕੇਂਦਰੀ ਵਿਗਿਆਨੀ ਸਮੱਗਰੀ ਸੰਗਠਨ  ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਕਾਰਗਰ ਸੈਂਸਰ

ਇਸ ਸੈਸਰ (CSIO test Kit) ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸੀਏਸਆਇਓ  ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ  ਦੇ  ਇਸ ਜਾਂਚ  ਦੇ ਬੂਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਡਾਇਗਨੋਸਿਸ  ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਛੇਤੀ ਹੀ ਬਹੁਤ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ।  ਸੈਂਸਰ ਵਿੱਚ ਕਾਰਬਨ ਇੰਕ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸੇਂਸਰ ਵਿੱਚ ਕਪੜਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਧਾਤਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।  ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਉਸਦੀ ਕੀਮਤ ੩੦੦ ਤੋਂ ੫੦੦ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਸੈਨਸਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।  ਸੀਏਸਆਇਓ ਵਿੱਚ ਬਣਾਏ ਗਏ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸੈਂਸਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਪੰਜ ਰੁਪਏ ਆ ਰਹੀ ਹੈ ।

ਡਾਇਗਨੋਸਿਸ ਵਿੱਚ ਇਸਤੇਮਾਲ ਹੋ ਰਹੀ ਵਿਦੇਸੀ ਮਹਿੰਗੇ ਕਿੱਟਾਂ ਉੱਤੇ ਨਿਰਭਰਤਾ ਹੋਵੇਗੀ ਖਤਮ

ਸੀਏਸਆਇਓ ਦੀ ਨੈਨਾਂ ਟੇਕਨੋਲਾਜੀ ਯੂਨਿਟ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸੇਂਸਰ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸੀਨੀਅਰ ਵਿਗਿਆਨੀ ਡਾ .  ਪ੍ਰਵੀਣ ਕੌਸ਼ਿਕ  ਅਤੇ ਡਾ .  ਅਕਾਸ਼ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਕਰੀਨ ਪ੍ਰਿੰਟਿੰਗ ਤਕਨੀਕ ਵਲੋਂ ਬਣਾਏ ਗਏ ਇਲੇਕਟਰੋਡ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ।  ਨੈਨਾਂ ਤਕਨੀਕ ਵਲੋਂ ਤਿਆਰ ਹੋਇਆ ਇਹ ਸੈਂਸਰ ਸਰੀਰ  ਦੇ ਏੰਜਾਇਮ ਪਰੀਕਸ਼ਣ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਨਤੀਜੇ ਦੇਵੇਗਾ ।

ਜਿਵੇਂ ਸ਼ੁਗਰ ਲੇਵਲ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਸੈਂਸਰ ਵਿੱਚ ਗਲੂਕੋਜ ਆਕਸੀਡੇਜ ਏੰਜਾਇਮ ਦਾ ਵਰਤੋ ਕਰਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ,  ਠੀਕ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਰੇਸਟ ਕੈਂਸਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਲਈ ਵੀ ਨਿਰਧਾਰਤ ਏੰਜਾਇਮ ਦਾ ਵਰਤੋ ਕਰਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ।  ਦੱਸ ਦੇਈਏ  ਕਿ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰਕਾਰ  ਦੇ ਉਤਪ੍ਰੇਰਕ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ,  ਜੋ ਮੂਲ ਰੂਪ ਨਾਲ ਕਾਰਬਨਿਕ ਦਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੇ ਹੈ ।  ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਏੰਜਾਇਮ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

ਡਾ .  ਪ੍ਰਵੀਣ ਕੌਸ਼ਿਕ  ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ CSIO test Kit ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਵੱਖ – ਵੱਖ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਜਾਂਚ ਲਈ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ,  ਜਿਸਦੇ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਵੱਖ – ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ।  ਸੇਂਸਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਗਰਾੰਡ ਮਸ਼ੀਨ ਵਿੱਚ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇਂਗਾ ,  ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੌਜੂਦਾ ਕਿੱਟ ਜਾਂ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ,  ਅਤੇ ਜਾਂਚ ਕੁਝ ਸੇਕੇਂਡ ਵਿੱਚ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ।

ALSO READ: Viral: जैकलीन के साथ सलमान खान ने किया मुन्नी बदनाम पर डांस

ALSO READकरतारपुर साहिब जाने के लिए आवेदन के बाद होगा पुलिस वेरीफिकेशन

ALSO READAZAD SOCH NEWSPAPER
Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *