ਕੈਗ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ-ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਮੌਕੇ ਫੌਜ਼ 'ਚ ਵਧਿਆ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ, ਫੌਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਸਮਾਨ - AZAD SOCH ਕੈਗ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ-ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਮੌਕੇ ਫੌਜ਼ 'ਚ ਵਧਿਆ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ, ਫੌਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਸਮਾਨ - AZAD SOCH
BREAKING NEWS
Search

Date

Your browser is not supported for the Live Clock Timer, please visit the Support Center for support.
Sikh Army

ਕੈਗ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ-ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਮੌਕੇ ਫੌਜ਼ ‘ਚ ਵਧਿਆ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟਾਚਾਰ, ਫੌਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਸਮਾਨ

194

ਦੇਸ਼ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿਚ ਤਾਇਨਾਤ ਸਾਡੇ ਸੈਨਿਕ ਕਿੰਨੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਇਸ ਦਾ ਅੰਦਾਜਾ ਭਾਰਤੀ ਨਿਯੰਤਰਕ ਅਤੇ ਆਡੀਟਰ ਜਨਰਲ (ਕੈਗ) ਦੀ ਤਾਜ਼ਾ ਰਿਪੋਰਟ ਤੋਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕੈਗ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਲੇਹ, ਲੱਦਾਖ, ਸਿਆਚਿਨ ਅਤੇ ਡੋਕਲਾਮ ਵਰਗੇ ਉੱਚੇ ਅਤੇ ਠੰਢੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦਿਨ ਰਾਤ ਡਿਊਟੀ ‘ਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦਾ ਸਾਮਾਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਤਾਇਨਾਤ ਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਰਫ ਵਿੱਚ ਤੁਰਨ ਲਈ ਜੁੱਤੇ, ਗਰਮ ਕੱਪੜੇ, ਸਲੀਪਿੰਗ ਬੈਗ ਅਤੇ ਸਨ ਗਲਾਸਿਸ ਦੀ ਭਾਰੀ ਕਿੱਲਤ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਵਾਨਾਂ ਕੋਲ ਖਾਣਾ-ਪੀਣਾ ਦੇ ਸਾਮਾਨ ਦੀ ਵੀ ਘਾਟ ਹੈ।

CAG ਦੀ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਸੰਸਦ ਦੇ ਦੋਵਾਂ ਸਦਨਾਂ- ਲੋਕ ਸਭਾ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕੈਗ ਨੇ ਇੰਡੀਅਨ ਨੈਸ਼ਨਲ ਡਿਫੈਂਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਵਿਚ ਦੇਰੀ ਬਾਰੇ ਵੀ ਸਵਾਲ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਕਾਰਗਿਲ ਸਮੀਖਿਆ ਕਮੇਟੀ ਨੇ 1999 ਵਿਚ ਇਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਸਿਪਾਹੀ ਬਿਹਤਰ ਕੱਪੜੇ ਅਤੇ ਉਪਕਰਣ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਬਰਫੀਲੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਤਾਇਨਾਤ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਜੁੱਤੀਆਂ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉੱਚ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦੀ ਊਰਜਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਸ਼ਨ ਨਿਸ਼ਚਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਮੁਢਲੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ, ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨੂੰ 82 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘੱਟ ਕੈਲੋਰੀਜ ਮਿਲੀਆਂ। ਕੈਗ ਨੇ ਲੇਹ ਵਿਚ ਵਾਪਰੀ ਇਕ ਘਟਨਾ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕਰਦਿਆਂ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਾਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੋਇਆ ਵਿਖਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ, ਪਰ ਅਸਲ ਵਿਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਚੀਜ਼ਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੋਈਆਂ।

ਕੈਗ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਆਰਮੀ ਦੀ ਪੂਰਬੀ ਕਮਾਂਡ ਨੇ ਖੁੱਲੇ ਟੈਂਡਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਰਾਹੀਂ ਇਕਰਾਰਨਾਮਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਪਰ ਉੱਤਰੀ ਕਮਾਂਡ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਟੈਂਡਰਿੰਗ ਰਾਹੀਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਸਮੱਸਿਆ ਪੈਦਾ ਹੋਈ।

ਸੰਸਦ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਫੇਸ ਮਾਸਕ, ਜੈਕਟ ਅਤੇ ਸਲੀਪਿੰਗ ਬੈਗ ਵੀ ਪੁਰਾਣੀ ਸਪੈਸੀਫੀਕੇਸ਼ਨ ਦੇ ਖਰੀਦੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ, ਸਿਪਾਹੀ ਬਿਹਤਰ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਸਨ। ਇਸ ਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਉੱਤੇ ਪਿਆ।
Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *