ਭਾਰਤ ਦਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ 'ਚ ਆਲੂ 200 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ,ਮਿਰਚ 710 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ ਭਾਰਤ ਦਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ 'ਚ ਆਲੂ 200 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ,ਮਿਰਚ 710 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ
BREAKING NEWS
Search
Your browser is not supported for the Live Clock Timer, please visit the Support Center for support.
Your browser is not supported for the Live Clock Timer, please visit the Support Center for support.

Live Clock Date

Your browser is not supported for the Live Clock Timer, please visit the Support Center for support.
Inflation hits India's neighboring country Sri Lanka is getting Rs 200 per kg of potatoes and Rs 710 per kg of chillies.

ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀ ਮਾਰ:ਭਾਰਤ ਦਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ‘ਚ ਆਲੂ 200 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ,ਮਿਰਚ 710 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ

0

AZAD SOCH:-

NEW DELHI,(AZAD SOCH NEWS):- ਭਾਰਤ ਦਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਇਸ ਸਮੇਂ ਡੂੰਘੇ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਮਨੁੱਖੀ ਸੰਕਟ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ,ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਲਗਭਗ ਦੀਵਾਲੀਆ ਹੋਣ ਦੀ ਕਗਾਰ ‘ਤੇ ਹੈ,ਇਕ ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਉਥੇ ਮਹਿੰਗਾਈ 11.1 ਫੀਸਦੀ ਦੇ ਰਿਕਾਰਡ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ,ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਉੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀ ਮਾਰ ਝੱਲ ਰਹੇ ਹਨ,ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਦੇ ਐਡਵੋਕਾਟਾ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ (Advocate Institute of Sri Lanka) ਨੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ‘ਤੇ ਅੰਕੜੇ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ, ਜਿਸ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ 15 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੂੰ ਦੋਹਰੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ
ਕੋਲੰਬੋ ਗਜ਼ਟ (Colombo Gazette) ਦੀ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੂੰ ਪਿਛਲੇ ਦਹਾਕੇ ਦੇ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਦੌਰਾਨ ਦੋਹਰੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ,ਇੱਕ ਹੈ ਵਿੱਤੀ ਘਾਟਾ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਘਾਟਾ,ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਸਾਲ 2014 ਤੋਂ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ‘ਤੇ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕਰਜ਼ੇ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵੀ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਾਲ 2019 ‘ਚ ਇਹ ਕਰਜ਼ਾ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਜੀਡੀਪੀ ਦੇ 42.6 ਫੀਸਦੀ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਸੀ।

ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿੱਤੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦਾ ਐਲਾਨ
ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 30 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮੁਦਰਾ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਗਿਰਾਵਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਵਿੱਤੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ (Emergency) ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭੋਜਨ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਸੀ,ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੂੰ ਚੀਨ ਸਮੇਤ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਲਏ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਇਕ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ ਮਹਿੰਗਾਈ 15 ਫੀਸਦੀ ਵਧੀ ਹੈ
ਐਡਵੋਕਾਟਾ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ (Advocacy Institute) ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਖੁਰਾਕੀ ਵਸਤਾਂ ਦੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨਵੰਬਰ 2021 ਤੋਂ ਦਸੰਬਰ 2021 ਦਰਮਿਆਨ 15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਧੀ ਹੈ,ਸ੍ਰੀਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ 100 ਗ੍ਰਾਮ ਮਿਰਚ ਦੀ ਕੀਮਤ 18 ਰੁਪਏ ਸੀ, ਉਹ ਹੁਣ ਵਧ ਕੇ 71 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ,ਯਾਨੀ ਇੱਕ ਕਿਲੋ ਮਿਰਚ ਦੀ ਕੀਮਤ 710 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ,ਮਿਰਚਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ‘ਚ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ 287 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

1 ਕਿਲੋ ਆਲੂ ਦੀ ਕੀਮਤ 200 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ
ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਬੈਂਗਣ ਦੀ ਕੀਮਤ ‘ਚ 51 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ,ਜਦਕਿ ਪਿਆਜ਼ ਦੀ ਕੀਮਤ ‘ਚ 40 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ,ਦਰਾਮਦ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਦੁੱਧ ਦਾ ਪਾਊਡਰ ਵੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ,ਇਸ ਨਾਲ ਇੱਕ ਕਿਲੋ ਆਲੂ ਦੀ ਕੀਮਤ 200 ਰੁਪਏ ਦੇ ਕਰੀਬ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ।

ਹੋਰ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ
ਟਮਾਟਰ- 200 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ
ਬੈਂਗਣ – 160 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ
ਭਿੰਡੀ – 200 ਰੁਪਏ/ਕਿਲੋ
ਕਰੇਲਾ- 160 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ
ਬੀਨਜ਼- 320 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ
ਗੋਭੀ – 240 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ
ਗਾਜਰ – 200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ
ਕੱਚਾ ਕੇਲਾ – 120 ਰੁਪਏ/ਕਿਲੋ

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਰਾਜ ਚੋਣ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਐੱਸ. ਕਰੁਣਾ ਰਾਜੂ ਹੋਏ ਕੋਰੋਨਾ ਪਾਜ਼ੀਟਿਵ

AZAD SOCH :- E-PAPER

ਹੋਰ ਵਧੇਰੇ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਤੇ Update ਲਈ Facebook Page Like ਅਤੇ Twitter Follow
Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *